รถไฟ กรุงเทพฯ – พัทยา – สัตหีบ (บ้านพลูตาหลวง) เปิดให้บริการเส้นทางใหม่ เริ่ม 17 มี.ค. 61

รถไฟ กรุงเทพฯ - พัทยา - สัตหีบ (บ้านพลูตาหลวง) เปิดให้บริการเส้นทางใหม่ เริ่ม 17 มี.ค. 61

รถไฟ กรุงเทพฯ – พัทยา – สัตหีบ (บ้านพลูตาหลวง) เปิดให้บริการเส้นทางใหม่ เริ่ม 17 มี.ค. 61

เปิดให้บริการเส้นทางใหม่ รถไฟ กรุงเทพฯ – พัทยา – สัตหีบ (บ้านพลูตาหลวง) เริ่มทดลองเป็นเวลา 6 เดือน เริ่มตั้งแต่ 17 มีนาคม 2561- 30 กันยายน 2561 โดยเปิดให้บริการเฉพาะวันเสาร์-อาทิตย์ สามารถจองตั๋วล่วงหน้าได้ (ยกเว้นการเดินทางจากชุมทางศรีราชา – พัทยา จนถึงบ้านพลูตาหลวง) โดยจะใช้รถสปรินเตอร์แบบติดแอร์ ขบวน 997/998 ใช้เดินทางจากกรุงเทพฯ ถึงสัตหีบ (บ้านพลูตาหลวง) ประมาณ 3 ชม. ห้องโดยสารกว้างนั่งสบาย ภายในเหมือนที่นั่งแบบรถทัวร์

 

 

รายละเอียดการเดินทาง

 

ตารางเวลาการเดินทาง

เดินเฉพาะวันเสาร์และวันอาทิตย์

เที่ยวขาไป

ขบวน 997 กรุงเทพ – บ้านพลูตาหลวง
1.กรุงเทพฯ – 06.45 น.
2.มักกะสัน – 06.59 น.
3.คลองตัน – 07.07 น.
4.หัวหมาก – 07.15 น.
5.ลาดกระบัง – 07.28 น.
6.หัวตะเข้ – 07.33 น.
7.ชุมทางฉะเชิงเทรา – 08.01 น.
8.ชลบุรี – 08.36 น.
9.ชุมทางศรีราชา – 08.54 น.
10.พัทยา – 09.13 น.
11.ตลาดน้ำสี่ภาค – 09.24 น.
12.ญาณสังวราราม – 09.33 น.
13.สวนนงนุช – 09.38 น.
14.บ้านพลูตาหลวง – 09.50 น.

 

เที่ยวขากลับ

ขบวน 998 บ้านพลูตาหลวง – กรุงเทพ

1.บ้านพลูตาหลวง – 15.50 น.
2.สวนนงนุช – 16.00 น.
3.ญาณสังวราราม – 16.05 น.
4.ตลาดน้ำสี่ภาค – 16.15 น.
5.พัทยา – 16.26 น.
6.ชุมทางศรีราชา – 16.45 น.
7.ชลบุรี – 17.03 น.
8.ชุมทางฉะเชิงเทรา – 17.37 น.
9.หัวตะเข้ – 18.05 น.
10.ลาดกระบัง – 18.11 น.
11.หัวหมาก – 18.25 น.
12.คลองตัน – 18.32 น.
13.มักกะสัน – 18.38 น.
14.กรุงเทพฯ – 18.55 น.

 

อัตราค่าโดยสาร

  1. กรุงเทพ ไปสถานีชลบุรี – สถานีบ้านพลูตาหลวง ราคา 170 บาท
  2. กรุงเทพ ไปสถานีชุมทางฉะเชิงเทรา ราคา 80 บาท
  3. ชุมทางฉะเชิงเทรา ไปสถานีชลบุรี – สถานีบ้านพลูตาหลวง ราคา 90 บาท
  4. ชุมทางศรีราชา ถึง สถานีพัทยา – สถานีบ้านพลูตาหลวง ราคา 50 บาท

 

การสำรองที่นั่ง

  1. เดินทางจากกรุงเทพ – ชลบุรี จนถึงบ้านพลูตาหลวง จองตั๋วล่วงหน้าสูงสุดได้ 60 วัน
  2. เดินทางจากกรุงเทพ – ชุมทางฉะเชิงเทรา จองตั๋วล่วงหน้าได้สูงสุด 2 วัน
  3. เดินทางจากชุมทางฉะเชิงเทรา – ชลบุรี จนถึงบ้านพลูตาหลวง จองตั๋วล่วงหน้าสูงสุดได้ 60 วัน
  4. เดินทางจากชุมทางศรีราชา – พัทยา จนถึงบ้านพลูตาหลวง จองไม่ได้ ซื้อได้ในวันเดินทาง เป็นตั๋วไม่ระบุที่นั่ง

 

บริการต่อเนื่องหลังจากลงรถไฟ

ในทุกสถานีจะมีรถรับจ้างสาธารณะคอยให้บริการ รับ-ส่ง จากสถานีไปยังแหล่งท่องเที่ยวและเข้าเมือง โดยมีบริการทั้งรถประจำทาง และรถเช่าแบบเหมาให้เลือกได้ตามความต้องการ

  1. ที่สถานีชุมทางศรีราชา มีบริการรถรับจ้าง และจักรยานยนต์ไปท่าเรือข้ามไปเกาะสีชัง
  2. ที่สถานีพัทยา มีรถสองแถวรับจ้างไปยังหาดพัทยา และท่าเรือบาลีไฮ (ไปเกาะล้าน)
  3. ที่ตลาดน้ำสี่ภาค มีบริการรถสองแถวรับ-ส่ง จากตลาดน้ำสี่ภาคไปยังวัดญาณสังวราราม และสวนนงนุช
  4. ที่สถานีบ้านพลูตาหลวง มีบริการรถสองแถวประจำทาง จากสถานีบ้านพลูตาหลวง – สัตหีบ และรถรับจ้างไม่ประจำทางเพื่อท่องเที่ยวในฐานทัพเรือสัตหีบ หรือตามแต่ตกลง

 

 

ติดต่อสอบถามเพิ่มได้ที่

การรถไฟแห่งประเทศไทย

โทรศัพท์ : 1690 , 02 220 4261

Website : www.railway.co.th

จองตั๋วออนไลน์ : www.thairailwayticket.com/eTSRT/

Facebook : ทีมพีอาร์การรถไฟแห่งประเทศไทย

Twitter : @prrailwaysrt

 


ข้อมูลและภาพประกอบ : ทีมพีอาร์การรถไฟแห่งประเทศไทย@hamzterzkub , @HS2_QRK5_s9

ความคิดเห็น